Năm 2022 Công ty tôi có được sử dụng hóa đơn giấy nữa không?

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HÀ NỘI

CÔNG TY LUẬT HOÀNG SA

Địa chỉ: P713, Tòa F4, số 114 Trung Kính, Cầu Giấy, HN

Hỏi:

Năm 2022 Công ty tôi có được sử dụng hóa đơn giấy nữa không?

Công ty tôi ở Hà Nội, kinh doanh lĩnh vực vận tải, đã đăng ký sử dụng hóa đơn điện tử từ tháng 12/2020. Tuy nhiên, do tình hình Covid phức tạp việc kinh doanh khó khăn nên từ tháng 07/2021 đến thời điểm hiện tại là tháng 08/2022 tôi chuyển sang sử dụng hóa đơn giấy còn lại trước đây. Xin hỏi, công ty tôi sử dụng hóa đơn giấy như vậy có đúng quy định hay không? Xin cảm ơn!

 

Trả lời:

Căn cứ theo Nghị định 123/2020/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 01/07/2022) quy định về hóa đơn, chứng từ như sau:

Theo khoản 3 Điều 15 Nghị định 123/2020/NĐ-CP quy định về đăng ký, thay đổi nội dung đăng ký sử dụng hóa đơn điện tử

“... 3. Kể từ thời điểm cơ quan thuế chấp nhận đăng ký sử dụng hóa đơn điện tử theo quy định tại Nghị định này, doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh phải ngừng sử dụng hóa đơn điện tử đã thông báo phát hành theo các quy định trước đây, tiêu hủy hóa đơn giấy đã thông báo phát hành nhưng chưa sử dụng (nếu có). Trình tự, thủ tục tiêu hủy thực hiện theo quy định tại Điều 27 Nghị định này...."

Như vậy, hiện tại không thể sử dụng song song hóa đơn giấy và hóa đơn điện tử nữa và phải thực hiện tiêu hủy hóa đơn giấy đã thộng báo phát hành nhưng chưa sử dụng.

 


       QUÝ KHÁCH LIÊN HỆ VỚI CHÚNG TÔI

 Công ty Luật Hoàng Sa

  P713, Tòa F4, số 114 Trung Kính, Cầu Giấy, HN
  02466564319 - 0911771155
  Luathoangsa@gmail.com
        Hotline:  0911771155 (Luật sư Giáp)
Thong ke

Khách hàng tiêu biểu

Đặt câu hỏi miễn phí

loichaobatdau Luật Hoàng Sa 
Hỗ trợ trực tuyến
Mọi câu hỏi sẽ được trả lời, gọi Luật sư: 0911771155 (Zalo)