ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HÀ NỘI

CÔNG TY LUẬT HOÀNG SA

Địa chỉ: P713, Tòa F4, số 114 Trung Kính, Cầu Giấy, HN

Hỏi:

Tranh chấp đất đai có bắt buộc thông qua hòa giải cơ sở không?

 

Đáp:

Tranh chấp đất đai bắt buộc hòa giải tại Ủy ban nhân dân cấp xã:

Theo quy định tại Điều 202, 203 Luật đất đai 2013, thì Nhà nước khuyến khích các bên tranh chấp đất đai tự hòa giải hoặc giải quyết tranh chấp đất đai thông qua hòa giải ở cơ sở, cụ thể là tạo Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất.

Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 2 Điều 3 Nghị quyết 04/2017/NQ-HĐTP, những tranh chấp đất đai mà chưa được hòa giải tại UBND cấp xã thì được xác định là chưa đủ điều kiện để khởi kiện theo quy định tại điều 192 Bộ luật tố tụng dân sự 2015.

Như vậy, tất cả những tranh chấp đất đai đều phải thực hiện hòa giải tại cơ sở trước khi muốn khởi kiện.


       QUÝ KHÁCH LIÊN HỆ VỚI CHÚNG TÔI

 Công ty Luật Hoàng Sa

  P713, Tòa F4, số 114 Trung Kính, Cầu Giấy, HN
  02466564319 - 0911771155   /   F: 02466564319
  Luathoangsa@gmail.com
        Hotline:  0911771155 - 0983017755 
Thong ke

Liên hệ

Hà Nội: P713, Tòa F4, 114 Trung Kính, Cầu Giấy, HN

HCM: 89 Nguyễn Văn Thủ, P. ĐaKao, Quận 1, HCM

Gia Lai: 155 Trường Chinh, TP. Pleiku, Gia Lai

Hotline: 0911771155 - 0983017755

Email: Luathoangsa@gmail.com

Dịch vụ pháp lý

Luật sư hình sự

Luật sư dân sự, đất đai

Luật sư doanh nghiệp

Đăng ký kinh doanh

Luật sư riêng

Giấy phép con

Tư vấn thuế, kế toán

Tư vấn sở hữu trí tuệ

Khách hàng tiêu biểu

loichaobatdau Luật Hoàng Sa 
Hỗ trợ trực tuyến
Mọi câu hỏi sẽ được trả lời, gọi Luật sư: 0911771155 (Zalo)