Cơ quan nào được xử phạt người vi phạm lệnh cấm ra đường?

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HÀ NỘI

CÔNG TY LUẬT HOÀNG SA

Địa chỉ: P713, Tòa F4, số 114 Trung Kính, Cầu Giấy, HN

Hỏi:

Cơ quan nào được xử phạt người vi phạm lệnh cấm ra đường?

 

Đáp:

Theo quy định Điều 8, Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm 2007 đã quy định rõ những hành vi bị cấm, trong đó có các hành vi như: Không triển khai hoặc triển khai không kịp thời các biện pháp phòng, chống bệnh truyền nhiễm theo quy định; Không chấp hành các biện pháp phòng, chống bệnh truyền nhiễm theo yêu cầu của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.

Và để thực hiện các biện pháp phòng chống dịch bệnh Covid 19, thủ tướng chính phủ đã ban hành chỉ thị số 16 về việc cách ly toàn xã hội. Theo đó chỉ những trường hợp cần thiết mới được ra đường và những mặt hàng thiết yếu mới được tiếp tục kinh doanh. Vì vậy, cá nhân, tổ chức nào vi phạm lệnh cấm ra đường, tạm ngừng kinh doanh sẽ bị xử phạt. Quy định xử phạt được ghi nhận tại Nghị định 176/2013/NĐ-CP:

Điều 11. Vi phạm quy định về áp dụng biện pháp chống dịch

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Không thực hiện biện pháp bảo vệ cá nhân đối với người tham gia chống dịch và người có nguy cơ mắc bệnh dịch theo hướng dẫn của cơ quan y tế;

Trường hợp người dân ra đường không  đúng mục đích thiết yếu theo như chỉ thị 16 của thủ tướng được hiểu là hành vi “Không thực hiện biện pháp bảo vệ cá nhân đối với người có nguy cơ mắc bệnh dịch theo hướng dẫn của cơ quan y tế”.

Khoản 4 Điều 11 cũng quy định xử phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 10 triệu đồng đối với hành vi: Không thực hiện quyết định áp dụng biện pháp hạn chế tập trung đông người hoặc tạm đình chỉ hoạt động kinh doanh, dịch vụ tại nơi công cộng.

Như vậy căn cứ để xử phạt việc người dân ra đường không đúng mục đích theo chỉ thị của thủ tướng là theo điểm a khoản 1 Điều 11 và khoản 4 Điều 11 Nghị định số 176/2013/NĐ-CP.

Cơ quan nào được quyền xử phạt:

Căn cứ theo mục 3 Nghị định 176/2013/NĐ-CP, Cơ quan có thẩm quyền xử phạt hành vi trên là UBND cấp xã, cấp huyện, cấp tỉnh; Thanh tra Y tế.

 


       QUÝ KHÁCH LIÊN HỆ VỚI CHÚNG TÔI

 Công ty Luật Hoàng Sa

  P713, Tòa F4, số 114 Trung Kính, Cầu Giấy, HN
  02466564319 - 0911771155   /   F: 02466564319
  Luathoangsa@gmail.com
        Hotline:  0911771155 - 0983017755 
Thong ke

Liên hệ

Hà Nội: P713, Tòa F4, 114 Trung Kính, Cầu Giấy, HN

HCM: 89 Nguyễn Văn Thủ, P. ĐaKao, Quận 1, HCM

Gia Lai: 155 Trường Chinh, TP. Pleiku, Gia Lai

Hotline: 0911771155 - 0983017755

Email: Luathoangsa@gmail.com

Khách hàng tiêu biểu

loichaobatdau Luật Hoàng Sa 
Hỗ trợ trực tuyến
Mọi câu hỏi sẽ được trả lời, gọi Luật sư: 0911771155 (Zalo)